A halin yanzu, fitilun zirga-zirga ja ne, kore da rawaya. Ja yana nufin tsayawa, kore yana nufin tafiya, rawaya yana nufin jira (watau shirya). Amma tun da daɗewa, akwai launuka biyu kawai: ja da kore. Yayin da manufar gyaran zirga-zirga ta ƙara zama cikakke, an ƙara wani launi daga baya, rawaya; Sannan aka ƙara wani hasken zirga-zirga. Bugu da ƙari, ƙaruwar launi yana da alaƙa da martanin tunanin mutane da tsarin gani.
Retina ta ɗan adam ta ƙunshi ƙwayoyin photoreceptor masu siffar sanda da nau'ikan ƙwayoyin photoreceptor guda uku masu siffar cone. Kwayoyin photoreceptor masu siffar sanda suna da matuƙar sauƙin kamuwa da hasken rawaya, yayin da nau'ikan ƙwayoyin photoreceptor guda uku masu siffar cone suna da sauƙin kamuwa da hasken ja, hasken kore da hasken shuɗi bi da bi. Bugu da ƙari, tsarin gani na mutane yana sauƙaƙa wa mutane su bambance tsakanin ja da kore. Duk da cewa rawaya da shuɗi ba su da wahalar bambancewa, saboda ƙwayoyin photoreceptor da ke cikin ƙwallon ido ba su da saurin kamuwa da hasken shuɗi, an zaɓi ja da kore a matsayin launukan fitila.
Dangane da tushen saitin launin hasken zirga-zirga, akwai kuma wani dalili mai tsauri, wato, bisa ga ƙa'idar gani na zahiri, hasken ja yana da tsayin tsayi da kuma watsawa mai ƙarfi, wanda ya fi kyau fiye da sauran sigina. Saboda haka, an saita shi azaman launin siginar zirga-zirga don zirga-zirga. Dangane da amfani da kore a matsayin launin siginar zirga-zirga, saboda bambancin da ke tsakanin kore da ja yana da girma kuma yana da sauƙin rarrabewa, kuma ma'aunin makantar launi na waɗannan launuka biyu yana da ƙasa.
Bugu da ƙari, akwai wasu dalilai banda dalilan da ke sama. Domin launin da kansa yana da ma'ana ta alama, ma'anar kowace launi tana da nasa halaye. Misali, ja yana ba wa mutane sha'awa mai ƙarfi ko jin daɗi mai tsanani, sai rawaya. Yana sa mutane su ji da hankali. Saboda haka, ana iya saita shi azaman launukan ja da rawaya masu haske waɗanda ke da ma'anar hana zirga-zirga da haɗari. Kore yana nufin laushi da shiru.
Kuma kore yana da wani tasiri na rage gajiyar ido. Idan ka daɗe kana karanta littattafai ko kuma kana wasa da kwamfuta, babu makawa idanunka za su ji gajiya ko kuma su ɗan yi maka kaifi. A wannan lokacin, idan ka juya idanunka ga tsirrai ko abubuwa masu kore, idanunka za su ji wani irin jin daɗi da ba a zata ba. Saboda haka, ya dace a yi amfani da kore a matsayin launin siginar zirga-zirga mai mahimmanci ga zirga-zirga.
Kamar yadda aka ambata a sama, ba a saita launin siginar zirga-zirgar asali ba bisa ga son rai, kuma akwai wani dalili. Saboda haka, mutane suna amfani da ja (wato haɗari), rawaya (wato gargaɗin farko) da kore (wato aminci) a matsayin launukan siginar zirga-zirga. Yanzu kuma ana ci gaba da amfani da shi da kuma matsawa zuwa ga ingantaccen tsarin odar zirga-zirga.
Lokacin Saƙo: Agusta-16-2022

