A cikin birninmu mai rai, ana iya ganin fitilun zirga-zirga a ko'ina. Fitilun zirga-zirga, waɗanda aka sani da kayan tarihi waɗanda za su iya canza yanayin zirga-zirga, muhimmin ɓangare ne na tsaron zirga-zirga. Amfani da su na iya rage yawan haɗurra a kan hanya, sauƙaƙa yanayin zirga-zirga, da kuma samar da babban taimako ga tsaron zirga-zirga. Lokacin da motoci da masu tafiya a ƙasa suka haɗu da fitilun zirga-zirga, dole ne su bi ƙa'idodin zirga-zirga. Shin kun san menene ƙa'idodin fitilun zirga-zirga?
Ka'idoji na gaba ɗaya game da fitilun zirga-zirga:
1. Domin ƙarfafa tsarin kula da zirga-zirgar ababen hawa a birane, sauƙaƙe jigilar ababen hawa, kiyaye tsaron zirga-zirgar ababen hawa, da kuma biyan buƙatun gina tattalin arzikin ƙasa, an tsara waɗannan ƙa'idodi.
2. Ma'aikatan hukumomi, sojoji, ƙungiyoyi, kamfanoni, makarantu, direbobin motoci, 'yan ƙasa, da duk ma'aikatan da ke tafiya na ɗan lokaci zuwa da dawowa daga birni dole ne su bi waɗannan ƙa'idodi kuma su bi umarnin 'yan sandan zirga-zirga.
3. Ba a yarda ma'aikatan kula da ababen hawa da fasinjoji na hukumomi, sojoji, ƙungiyoyi, kamfanoni, makarantu da sauran sassa su tilasta wa direbobi ko su yaudari su karya waɗannan ƙa'idodi ba.
4. Idan akwai yanayi da ba a tsara su a cikin waɗannan ƙa'idodi ba, dole ne motoci da masu tafiya a ƙasa su wuce ƙarƙashin ƙa'idar rashin kawo cikas ga tsaron zirga-zirga.
5. Tukin motoci, bin ko hawa dabbobi, dole ne ya yi tafiya a gefen dama na hanya.
6. Ba tare da izinin hukumar tsaron jama'a ta yankin ba, ba a yarda ta mamaye titunan tafiya, tituna ko wasu ayyukan da ke kawo cikas ga zirga-zirga ba.
7. A mahadar layin dogo da titin, dole ne a sanya wuraren tsaro kamar su shingen tsaro.
Dokokin hasken zirga-zirga:
1. Idan mahadar ta kasance fitilar zirga-zirgar faifan da ke nuna zirga-zirga:
Idan aka gamu da jajayen fitila, motar ba za ta iya tafiya madaidaiciya ko ta juya hagu ba, amma tana iya juyawa dama don wucewa;
Idan aka gamu da fitilar kore, motar za ta iya tafiya kai tsaye, ko kuma ta juya hagu da dama.
2. Idan aka nuna mahadar hanyar da alamar alkibla (hasken kibiya) ke nunawa:
Idan hasken alkiblar ya zama kore, to alkiblar da za a iya tuƙawa ce;
Idan siginar juyawa ta yi ja, ba a yarda ta tuƙi zuwa alkibla ba.
Waɗannan ƙa'idodi ne da ke sama game da fitilun zirga-zirga. Ya kamata a lura cewa idan hasken kore na fitilar zirga-zirgar ya kunna, ana barin motoci su wuce, amma motocin da ke juyawa ba za su hana masu tafiya a ƙasa waɗanda ke tafiya madaidaiciya wucewa ba; idan hasken rawaya ya kunna, idan motar ta ketare layin tsayawa, za ta iya ci gaba da wucewa; ja. Idan hasken ya kunna, an haramta zirga-zirga.
Lokacin Saƙo: Afrilu-27-2022
